Tiết kiệm hơn với máy lọc nước uống RO Karofi

Từ xưa đến nay, nhiều người vẫn thường nghĩ cách tiết kiệm nhất trong nhu cầu sử dụng nước uống của gia đình là tự đun sôi, nước đóng chai, đóng bình. Liệu đó có phải là giải pháp tốt nhất vừa tiết kiệm vừa đem lại lượng nước tinh khiết, và máy lọc nước uống RO có phải là phương án tốt hơn?

Hãy làm một phép tính toán về chất lượng và sự tiết kiệm chi phí của các nguồn nước nêu trên.

Nước đun sôi

Khi đun sôi nước ở 100 độ C hầu như tất cả vi khuẩn, vi trùng đã bị tiêu diệt, tuy nhiên chỉ sau 2 giờ chúng lại tái nhiễm và tăng lên gấp nhiều lần. Với nước đun sôi để nguội lâu ngày có thể sinh ra muối Nitrat gây tổn hại đến nhiều tế bào trong cơ thể.

Chi phí phải bỏ ra cho 1 lít nước: Ấm đun có công suất 1,5kw/h, đun 1 lít nước sôi cần 6 phút, theo giá điện tại Việt Nam 1kw/h = 2.000 đồng => 1,5kw/h = 3.000 đồng. Chi phí đun trong 1 phút = 3000:60 = 50 => chi phí đun trong 6 phút 50x6 = 300 đồng.

Nước khoáng đóng chai

Nguồn nước này được sản xuất bởi công nghệ hiện đại, tuy nhiên ít ai để ý với mỗi loại nước khoáng chỉ cung cấp 1 hoặc 1 vài khoáng chất cần thiết cho cơ thể và người sử dụng sẽ không chủ động được chất lượng nguồn nước mà phải phụ thuộc vào nhà sản xuất.

Chi phí bỏ ra cho một lít nước: giá thị trường cho 1 chai 500ml là 4.500 đồng => 1 lít nước có giá 9.000 đồng. Chi phí này khá tốn kém so với việc sử dụng máy lọc nước uống.

Nước khoáng đóng bình

Với nguồn nước này, chất lượng cũng tương tự như đóng chai, tuy nhiên có thêm nhược điểm là người sử dụng vừa bị động về chất lượng lại vừa bị động về thời gian như: gọi điện thoại, đợi thời gian giao hàng.

Chi phí bỏ ra cho một lít nước: hiện nay bình 18,9 lít sẽ có giá 15.000 – 30.000 đồng => 1 lít có giá từ 700 – 1.587 đồng.

Nguồn nước từ máy lọc nước uống

Với tâm lý người sử dụng những thiết bị nào liên quan đến máy thì “có vẻ” sẽ tốn nhiều chi phí hơn từ tiền điện, tiền thay thế, sửa chữa phụ tùng thiết bị. Tuy nhiên nếu tính tổng thể thì nó lại tiết kiệm và chất lượng hơn so với những nguồn nước khác.

Máy cho ra nguồn nước tinh khiết, hoàn toàn có thể sử dụng luôn không cần đun nấu, trong nước được bổ sung các chất vi khoáng cần thiết cho cơ thể, có lượng oxy hòa tan giúp cơ thể dễ hấp thụ, đặc biệt người sử dụng hoàn toàn có thể chủ động với chất lượng nguồn nước.

Chi phí cho 1 lít nước:

Giá tiền trung bình cho 1 máy lọc nước đảm bảo chất lượng: 4.000.000 đồng

Tổng chi phí phải thay lõi trong 5 năm: 6.200.000 đồng => chi phí 1 năm = 2.400.000 đồng => chi phí 1 ngày (1 năm = 365 ngày) = 5.589 đồng

Công suất máy chạy 1 ngày: 30 lít = 105 W => điện năng tiêu thụ 1 tháng = 105x30 = 3.150W = 3,15kW.

Giá 1kW = 2.000 => 3,15 kw = 6.300đ => điện năng tiêu thụ 1 ngày = 6300:30 = 210 => giá tiền 1 lít = (5.589 + 210 ):30 = 193 đồng

So với các nguồn nước trên thì sử dụng máy lọc nước uống của Karofi tiết kiệm được hơn rất nhiều, và nguồn nước đem lại cũng hoàn toàn đảm bảo.